Đang làm thủ tục ly hôn, có tách hộ khẩu được không?

08/05/2013 - 15:00

PNO - PN - Hỏi: Tôi nộp đơn xin ly hôn chồng và muốn tách hộ khẩu nhưng chồng tôi không đồng ý, tôi phải làm thủ tục ra sao để có thể đơn phương tách khẩu?

Khánh Thi (Q.1, TP.HCM)

Trả lời: Điều 27 Luật Cư trú quy định về việc tách hộ khẩu như sau:

1. Trường hợp có cùng một chỗ ở hợp pháp được tách hộ bao gồm:

a. Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ và có nhu cầu tách sổ hộ khẩu.

b. Người đã nhập vào sổ hộ khẩu theo quy định tại khoản 3, điều 25 và khoản 2, điều 26 của luật này và được chủ hộ đồng ý cho tách hộ khẩu bằng văn bản.

2. Khi tách hộ khẩu, người đến làm thủ tục phải xuất trình sổ hộ khẩu; phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; ý kiến đồng ý bằng văn bản của chủ hộ nếu thuộc trường hợp quy định tại điểm b, khoản 1 điều này.

Như vậy, nếu chị là chủ hộ thì chị có quyền tách hộ khẩu bình thường mà không cần sự đồng ý của chồng chị. Nếu chị không là chủ hộ thì phải được sự đồng ý của chồng chị (của chủ hộ), cơ quan công an mới có thể giải quyết cho chị tách hộ khẩu.

Tuy nhiên, nếu chị đang xin ly hôn thì nên chờ khi nào có bản án, quyết định của tòa án có hiệu lực giải quyết cho vợ chồng chị ly hôn, lúc đó chị có quyền xin tách hộ khẩu mà không cần sự đồng ý của chồng (của chủ hộ).

LS Lê Nguyễn Thuyền Quyên (Đoàn Luật sư TP.HCM)

 
Array ( [news_id] => 5490 [news_title] => Đang làm thủ tục ly hôn, có tách hộ khẩu được không? [news_title_seo] => [news_supertitle] => [news_picture] => [news_subcontent] => PN - Hỏi: Tôi nộp đơn xin ly hôn chồng và muốn tách hộ khẩu nhưng chồng tôi không đồng ý, tôi phải làm thủ tục ra sao để có thể đơn phương tách khẩu? [news_subcontent_seo] => [news_headline] => PN - Hỏi: Tôi nộp đơn xin ly hôn chồng và muốn tách hộ khẩu nhưng chồng tôi không đồng ý, tôi phải làm thủ tục ra sao để có thể đơn phương tách khẩu? [news_content] =>

Khánh Thi (Q.1, TP.HCM)

Trả lời: Điều 27 Luật Cư trú quy định về việc tách hộ khẩu như sau:

1. Trường hợp có cùng một chỗ ở hợp pháp được tách hộ bao gồm:

a. Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ và có nhu cầu tách sổ hộ khẩu.

b. Người đã nhập vào sổ hộ khẩu theo quy định tại khoản 3, điều 25 và khoản 2, điều 26 của luật này và được chủ hộ đồng ý cho tách hộ khẩu bằng văn bản.

2. Khi tách hộ khẩu, người đến làm thủ tục phải xuất trình sổ hộ khẩu; phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; ý kiến đồng ý bằng văn bản của chủ hộ nếu thuộc trường hợp quy định tại điểm b, khoản 1 điều này.

Như vậy, nếu chị là chủ hộ thì chị có quyền tách hộ khẩu bình thường mà không cần sự đồng ý của chồng chị. Nếu chị không là chủ hộ thì phải được sự đồng ý của chồng chị (của chủ hộ), cơ quan công an mới có thể giải quyết cho chị tách hộ khẩu.

Tuy nhiên, nếu chị đang xin ly hôn thì nên chờ khi nào có bản án, quyết định của tòa án có hiệu lực giải quyết cho vợ chồng chị ly hôn, lúc đó chị có quyền xin tách hộ khẩu mà không cần sự đồng ý của chồng (của chủ hộ).

LS Lê Nguyễn Thuyền Quyên (Đoàn Luật sư TP.HCM)

[news_source] => [news_tag] => tách hộ khẩu,làm thủ tục ly hôn [news_status] => 6 [news_createdate] => 2013-05-08 15:00:00 [news_date] => [news_publicdate] => 2013-05-08 15:00:00 [news_relate_news] => [newcol_id] => 0 [newevent_id] => [newcate_code1] => thoi-su [newcate_code2] => phap-luat [news_copyright] => 1 [news_url] => https://www.phunuonline.com.vn/thoi-su/phap-luat/dang-lam-thu-tuc-ly-hon-co-tach-ho-khau-duoc-khong-52313/ [news_urlid] => 52313 [onevent_id] => 0 [survey_id] => [news_lang] => vi [news_link] => [news_iscomment] => 1 [news_type] => [news_numview] => 2356 [news_is_not_ads] => [news_is_not_follow] => [news_is_not_preroll] => [news_link_public] => [tag] => tách hộ khẩulàm thủ tục ly hôn [daynews2] => 2013-05-08 15:00 [daynews] => 08/05/2013 - 15:00 )
news_is_not_ads=
TIN MỚI