Xin tước bỏ quyền làm cha mẹ đối với con nuôi

19/03/2015 - 07:39

PNO - PN - * Con nuôi trong thời kỳ hôn nhân, khi cha mẹ nuôi ly hôn thì có thể xin tước bỏ quyền làm cha mẹ được không? Thủ tục thế nào?

edf40wrjww2tblPage:Content

Nguyễn Ngọc Thanh (Thủ Đức)

- Điều 25, Luật Nuôi con nuôi năm 2010 quy định các căn cứ chấm dứt việc nuôi con nuôi như sau:

Việc nuôi con nuôi có thể bị chấm dứt trong các trường hợp sau đây:

1. Con nuôi đã thành niên và cha mẹ nuôi tự nguyện chấm dứt việc nuôi con nuôi.

2. Con nuôi bị kết án về một trong các tội cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của cha mẹ nuôi; ngược đãi, hành hạ cha mẹ nuôi hoặc con nuôi có hành vi phá tán tài sản của cha mẹ nuôi.

3. Cha mẹ nuôi bị kết án về một trong các tội cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của con nuôi; ngược đãi, hành hạ con nuôi.

4. Vi phạm quy định tại điều 13 của Luật Nuôi con nuôi.

Điều 13 Luật Nuôi con nuôi quy định các hành vi bị cấm:

- Lợi dụng việc nuôi con nuôi để trục lợi, bóc lột sức lao động, xâm hại tình dục; bắt cóc, mua bán trẻ em.

- Giả mạo giấy tờ để giải quyết việc nuôi con nuôi.

- Phân biệt đối xử giữa con đẻ và con nuôi.

- Lợi dụng việc cho con nuôi để vi phạm pháp luật về dân số.

- Lợi dụng việc làm con nuôi của thương binh, người có công với cách mạng, người thuộc dân tộc thiểu số để hưởng chế độ, chính sách ưu đãi của Nhà nước.

- Ông, bà nhận cháu làm con nuôi hoặc anh, chị, em nhận nhau làm con nuôi.

- Lợi dụng việc nuôi con nuôi để vi phạm pháp luật, phong tục tập quán, đạo đức, truyền thống văn hóa tốt đẹp của dân tộc.

Như vậy, vợ chồng bạn có quyền xin chấm dứt việc nuôi con nuôi khi có một trong các căn cứ theo như quy định của điều 25 nêu trên.

 Luật sư LÊ NGUYỄN THUYỀN QUYÊN (Đoàn luật sư TP.HCM)

 
Array ( [news_id] => 87613 [news_title] => Xin tước bỏ quyền làm cha mẹ đối với con nuôi [news_title_seo] => [news_supertitle] => [news_picture] => [news_subcontent] => PN - * Con nuôi trong thời kỳ hôn nhân, khi cha mẹ nuôi ly hôn thì có thể xin tước bỏ quyền làm cha mẹ được không? Thủ tục thế nào? [news_subcontent_seo] => [news_headline] => PN - * Con nuôi trong thời kỳ hôn nhân, khi cha mẹ nuôi ly hôn thì có thể xin tước bỏ quyền làm cha mẹ được không? Thủ tục thế nào? [news_content] =>
edf40wrjww2tblPage:Content

Nguyễn Ngọc Thanh (Thủ Đức)

- Điều 25, Luật Nuôi con nuôi năm 2010 quy định các căn cứ chấm dứt việc nuôi con nuôi như sau:

Việc nuôi con nuôi có thể bị chấm dứt trong các trường hợp sau đây:

1. Con nuôi đã thành niên và cha mẹ nuôi tự nguyện chấm dứt việc nuôi con nuôi.

2. Con nuôi bị kết án về một trong các tội cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của cha mẹ nuôi; ngược đãi, hành hạ cha mẹ nuôi hoặc con nuôi có hành vi phá tán tài sản của cha mẹ nuôi.

3. Cha mẹ nuôi bị kết án về một trong các tội cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của con nuôi; ngược đãi, hành hạ con nuôi.

4. Vi phạm quy định tại điều 13 của Luật Nuôi con nuôi.

Điều 13 Luật Nuôi con nuôi quy định các hành vi bị cấm:

- Lợi dụng việc nuôi con nuôi để trục lợi, bóc lột sức lao động, xâm hại tình dục; bắt cóc, mua bán trẻ em.

- Giả mạo giấy tờ để giải quyết việc nuôi con nuôi.

- Phân biệt đối xử giữa con đẻ và con nuôi.

- Lợi dụng việc cho con nuôi để vi phạm pháp luật về dân số.

- Lợi dụng việc làm con nuôi của thương binh, người có công với cách mạng, người thuộc dân tộc thiểu số để hưởng chế độ, chính sách ưu đãi của Nhà nước.

- Ông, bà nhận cháu làm con nuôi hoặc anh, chị, em nhận nhau làm con nuôi.

- Lợi dụng việc nuôi con nuôi để vi phạm pháp luật, phong tục tập quán, đạo đức, truyền thống văn hóa tốt đẹp của dân tộc.

Như vậy, vợ chồng bạn có quyền xin chấm dứt việc nuôi con nuôi khi có một trong các căn cứ theo như quy định của điều 25 nêu trên.

 Luật sư LÊ NGUYỄN THUYỀN QUYÊN (Đoàn luật sư TP.HCM)

[news_source] => [news_tag] => tư vấn pháp luật,nuôi con nuôi,con nuôi,quyền làm cha mẹ,Xin tước bỏ [news_status] => 6 [news_createdate] => 2015-03-19 07:39:00 [news_date] => [news_publicdate] => 2015-03-19 07:39:00 [news_relate_news] => [newcol_id] => 0 [newevent_id] => [newcate_code1] => thoi-su [newcate_code2] => phap-luat [news_copyright] => 1 [news_url] => https://www.phunuonline.com.vn/thoi-su/phap-luat/xin-tuoc-bo-quyen-lam-cha-me-doi-voi-con-nuoi-7557/ [news_urlid] => 7557 [onevent_id] => 0 [survey_id] => [news_lang] => vi [news_link] => [news_iscomment] => 1 [news_type] => [news_numview] => 1676 [news_is_not_ads] => [news_is_not_follow] => [news_link_public] => https://www.phunuonline.com.vn/xin-tuoc-bo-quyen-lam-cha-me-doi-voi-con-nuoi-a87613.html [tag] => tư vấn pháp luậtnuôi con nuôicon nuôiquyền làm cha mẹXin tước bỏ [daynews2] => 2015-03-19 07:39 [daynews] => 19/03/2015 - 07:39 )
news_is_not_ads=
TIN MỚI