Làm thêm giờ nhưng công ty không trả thêm lương

15/11/2016 - 13:06

PNO - Vì đơn hàng nhiều, công ty yêu cầu công nhân làm thêm từ 1,5-2 giờ/ngày, nhưng không trả thêm lương. Họ thông báo, nếu không làm thì nghỉ việc.

* Tôi làm công nhân may. Vì đơn hàng nhiều, công ty yêu cầu công nhân làm thêm từ 1,5-2 giờ/ngày, nhưng không trả thêm lương. Họ thông báo, nếu không làm thì nghỉ việc. Xin hỏi, công ty làm vậy có đúng quy định?

Lê Thanh Hoa (Q.Thủ Đức)

Lam them gio nhung cong ty khong tra them luong
Ảnh minh họa.

- Theo quy định, người sử dụng lao động (NSDLĐ) được sử dụng người lao động (NLĐ) làm thêm giờ khi đáp ứng đủ các điều kiện sau đây: được sự đồng ý của NLĐ; bảo đảm số giờ làm thêm của NLĐ không quá 50% số giờ làm việc bình thường trong một ngày, trường hợp áp dụng quy định làm việc theo tuần thì tổng số giờ làm việc bình thường và số giờ làm thêm không quá 12 giờ trong một ngày; không quá 30 giờ trong một tháng và tổng số không quá 200 giờ trong một năm. Sau mỗi đợt làm thêm giờ nhiều ngày liên tục trong tháng, NSDLĐ phải bố trí để NLĐ được nghỉ bù.

Như vậy, NSDLĐ được sử dụng NLĐ làm thêm giờ khi đáp ứng các điều kiện như trên nhưng vẫn phải trả lương làm thêm giờ theo đúng quy định. Do đó, nếu không có sự đồng ý của NLĐ thì không đáp ứng được điều kiện để NSDLĐ sử dụng NLĐ làm thêm giờ; công ty không có quyền yêu cầu NLĐ làm thêm giờ nếu NLĐ không đồng ý.

Điều 97 Bộ luật Lao động quy định tiền lương làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm như sau:

1 - NLĐ làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc đang làm như sau: vào ngày thường, ít nhất bằng 150%; vào ngày nghỉ hằng tuần, ít nhất bằng 200%; vào ngày nghỉ lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương đối với NLĐ hưởng lương ngày.

2 - NLĐ làm việc vào ban đêm thì được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc của ngày làm việc bình thường.

3 - NLĐ làm thêm giờ vào ban đêm thì ngoài việc trả lương theo quy định trên, NLĐ còn được trả thêm 20% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc làm vào ban ngày.

Việc công ty ép buộc NLĐ làm thêm giờ nhưng không trả lương làm thêm giờ, nếu NLĐ không làm mà công ty cho nghỉ việc là vi phạm pháp luật lao động, vi phạm chế độ tiền lương làm thêm giờ của NLĐ.

LS Lê Nguyễn Thuyền Quyên (Đoàn Luật sư TP.HCM)

 
Array ( [news_id] => 116059 [news_title] => Làm thêm giờ nhưng công ty không trả thêm lương [news_title_seo] => [news_supertitle] => [news_picture] => [news_subcontent] => Vì đơn hàng nhiều, công ty yêu cầu công nhân làm thêm từ 1,5-2 giờ/ngày, nhưng không trả thêm lương. Họ thông báo, nếu không làm thì nghỉ việc. [news_subcontent_seo] => [news_headline] => Vì đơn hàng nhiều, công ty yêu cầu công nhân làm thêm từ 1,5-2 giờ/ngày, nhưng không trả thêm lương. Họ thông báo, nếu không làm thì nghỉ việc. [news_content] =>

* Tôi làm công nhân may. Vì đơn hàng nhiều, công ty yêu cầu công nhân làm thêm từ 1,5-2 giờ/ngày, nhưng không trả thêm lương. Họ thông báo, nếu không làm thì nghỉ việc. Xin hỏi, công ty làm vậy có đúng quy định?

Lê Thanh Hoa (Q.Thủ Đức)

Lam them gio nhung cong ty khong tra them luong
Ảnh minh họa.

- Theo quy định, người sử dụng lao động (NSDLĐ) được sử dụng người lao động (NLĐ) làm thêm giờ khi đáp ứng đủ các điều kiện sau đây: được sự đồng ý của NLĐ; bảo đảm số giờ làm thêm của NLĐ không quá 50% số giờ làm việc bình thường trong một ngày, trường hợp áp dụng quy định làm việc theo tuần thì tổng số giờ làm việc bình thường và số giờ làm thêm không quá 12 giờ trong một ngày; không quá 30 giờ trong một tháng và tổng số không quá 200 giờ trong một năm. Sau mỗi đợt làm thêm giờ nhiều ngày liên tục trong tháng, NSDLĐ phải bố trí để NLĐ được nghỉ bù.

Như vậy, NSDLĐ được sử dụng NLĐ làm thêm giờ khi đáp ứng các điều kiện như trên nhưng vẫn phải trả lương làm thêm giờ theo đúng quy định. Do đó, nếu không có sự đồng ý của NLĐ thì không đáp ứng được điều kiện để NSDLĐ sử dụng NLĐ làm thêm giờ; công ty không có quyền yêu cầu NLĐ làm thêm giờ nếu NLĐ không đồng ý.

Điều 97 Bộ luật Lao động quy định tiền lương làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm như sau:

1 - NLĐ làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc đang làm như sau: vào ngày thường, ít nhất bằng 150%; vào ngày nghỉ hằng tuần, ít nhất bằng 200%; vào ngày nghỉ lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương đối với NLĐ hưởng lương ngày.

2 - NLĐ làm việc vào ban đêm thì được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc của ngày làm việc bình thường.

3 - NLĐ làm thêm giờ vào ban đêm thì ngoài việc trả lương theo quy định trên, NLĐ còn được trả thêm 20% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc làm vào ban ngày.

Việc công ty ép buộc NLĐ làm thêm giờ nhưng không trả lương làm thêm giờ, nếu NLĐ không làm mà công ty cho nghỉ việc là vi phạm pháp luật lao động, vi phạm chế độ tiền lương làm thêm giờ của NLĐ.

LS Lê Nguyễn Thuyền Quyên (Đoàn Luật sư TP.HCM)

[news_source] => [news_tag] => tiền lương làm thêm giờ,không trả thêm lương,Làm thêm giờ [news_status] => 6 [news_createdate] => 2016-11-15 13:06:00 [news_date] => [news_publicdate] => 2016-11-15 13:06:00 [news_relate_news] => 116050,116051,116052 [newcol_id] => 0 [newevent_id] => [newcate_code1] => thoi-su [newcate_code2] => phap-luat [news_copyright] => 1 [news_url] => https://www.phunuonline.com.vn/thoi-su/phap-luat/lam-them-gio-nhung-cong-ty-khong-tra-them-luong-87546/ [news_urlid] => 87546 [onevent_id] => 0 [survey_id] => [news_lang] => vi [news_link] => [news_iscomment] => 1 [news_type] => [news_numview] => 867 [news_is_not_ads] => [news_is_not_follow] => [news_link_public] => https://www.phunuonline.com.vn/lam-them-gio-nhung-cong-ty-khong-tra-them-luong-a116059.html [tag] => tiền lương làm thêm giờkhông trả thêm lươngLàm thêm giờ [daynews2] => 2016-11-15 13:06 [daynews] => 15/11/2016 - 13:06 )
news_is_not_ads=
TIN MỚI