Di chúc viết tay không công chứng, có được công nhận?

07/08/2013 - 16:23

PNO - PN - Hỏi: Ba tôi mất có để lại di chúc chia di sản cho bốn chị em tôi. Tuy nhiên, di chúc này do ba tôi viết tay, không chứng thực và cũng không có người làm chứng. Theo quy định của pháp luật, di chúc này có được công nhận không?

Trần Phương Nhã (Q.Tân Bình)

Di chuc viet tay khong cong chung, co duoc cong nhan?

Ảnh minh họa. Nguồn: Internet.

Trả lời: Di chúc do cha của bà để lại được xác định là di chúc bằng văn bản. Điều 650 Bộ luật Dân sự quy định, di chúc bằng văn bản có thể được lập dưới các hình thức sau:

1) Di chúc bằng văn bản không có người làm chứng;

2) Di chúc bằng văn bản có người làm chứng;

3) Di chúc bằng văn bản có công chứng;

4) Di chúc bằng văn bản có chứng thực.

Với quy định trên, cha của bà đã lựa chọn hình thức lập di chúc bằng văn bản không có người làm chứng và đây là hình thức lập di chúc được quy định cụ thể tại điều 655 Bộ luật Dân sự, như sau: “Người lập di chúc phải tự tay viết và ký vào bản di chúc”.

Việc lập di chúc bằng văn bản không có người làm chứng phải tuân theo quy định tại điều 653 Bộ luật Dân sự:

“1. Di chúc phải ghi rõ:

a) Ngày tháng năm lập di chúc;

b) Họ tên và nơi cư trú của người lập di chúc;

c) Họ tên người được hưởng di sản hoặc xác định rõ các điều kiện để cá nhân được hưởng di sản;

d) Di sản để lại và nơi có di sản;

đ) Việc chỉ định người thực hiện nghĩa vụ và nội dung của nghĩa vụ.

2. Di chúc không được viết tắt hoặc viết bằng ký hiệu; nếu di chúc gồm nhiều trang phải được đánh số thứ tự và có chữ ký hoặc điểm chỉ của người lập di chúc”.

Với hình thức văn bản trên, di chúc được coi là hợp pháp khi có đủ các điều kiện theo khoản 1 điều 652 Bộ luật Dân sự:

a) Người lập di chúc minh mẫn, sáng suốt trong khi lập di chúc; không bị lừa dối, đe dọa hoặc cưỡng ép;

b) Nội dung di chúc không trái pháp luật, đạo đức xã hội; hình thức di chúc không trái quy định của pháp luật .

Do vậy, bà cần đối chiếu hình thức và nội dung di chúc của cha với các quy định nêu trên để xác định tính hợp pháp của di chúc.

LS Trương Thị Hòa 
(Đoàn Luật sư TP. HCM)

 
Array ( [news_id] => 16797 [news_title] => Di chúc viết tay không công chứng, có được công nhận? [news_title_seo] => [news_supertitle] => [news_picture] => 45961_di-chhhc.jpg [news_subcontent] => PN - Hỏi: Ba tôi mất có để lại di chúc chia di sản cho bốn chị em tôi. Tuy nhiên, di chúc này do ba tôi viết tay, không chứng thực và cũng không có người làm chứng. Theo quy định của pháp luật, di chúc này có được công nhận không? [news_subcontent_seo] => [news_headline] => PN - Hỏi: Ba tôi mất có để lại di chúc chia di sản cho bốn chị em tôi. Tuy nhiên, di chúc này do ba tôi viết tay, không chứng thực và cũng không có người làm chứng. Theo quy định của pháp luật, di chúc này có được công nhận không? [news_content] =>

Trần Phương Nhã (Q.Tân Bình)

Di chuc viet tay khong cong chung, co duoc cong nhan?

Ảnh minh họa. Nguồn: Internet.

Trả lời: Di chúc do cha của bà để lại được xác định là di chúc bằng văn bản. Điều 650 Bộ luật Dân sự quy định, di chúc bằng văn bản có thể được lập dưới các hình thức sau:

1) Di chúc bằng văn bản không có người làm chứng;

2) Di chúc bằng văn bản có người làm chứng;

3) Di chúc bằng văn bản có công chứng;

4) Di chúc bằng văn bản có chứng thực.

Với quy định trên, cha của bà đã lựa chọn hình thức lập di chúc bằng văn bản không có người làm chứng và đây là hình thức lập di chúc được quy định cụ thể tại điều 655 Bộ luật Dân sự, như sau: “Người lập di chúc phải tự tay viết và ký vào bản di chúc”.

Việc lập di chúc bằng văn bản không có người làm chứng phải tuân theo quy định tại điều 653 Bộ luật Dân sự:

“1. Di chúc phải ghi rõ:

a) Ngày tháng năm lập di chúc;

b) Họ tên và nơi cư trú của người lập di chúc;

c) Họ tên người được hưởng di sản hoặc xác định rõ các điều kiện để cá nhân được hưởng di sản;

d) Di sản để lại và nơi có di sản;

đ) Việc chỉ định người thực hiện nghĩa vụ và nội dung của nghĩa vụ.

2. Di chúc không được viết tắt hoặc viết bằng ký hiệu; nếu di chúc gồm nhiều trang phải được đánh số thứ tự và có chữ ký hoặc điểm chỉ của người lập di chúc”.

Với hình thức văn bản trên, di chúc được coi là hợp pháp khi có đủ các điều kiện theo khoản 1 điều 652 Bộ luật Dân sự:

a) Người lập di chúc minh mẫn, sáng suốt trong khi lập di chúc; không bị lừa dối, đe dọa hoặc cưỡng ép;

b) Nội dung di chúc không trái pháp luật, đạo đức xã hội; hình thức di chúc không trái quy định của pháp luật .

Do vậy, bà cần đối chiếu hình thức và nội dung di chúc của cha với các quy định nêu trên để xác định tính hợp pháp của di chúc.

LS Trương Thị Hòa 
(Đoàn Luật sư TP. HCM)

[news_source] => [news_tag] => hợp pháp,không công chứng,Di chúc viết tay [news_status] => 6 [news_createdate] => 2013-08-07 16:23:00 [news_date] => [news_publicdate] => 2013-08-07 16:23:00 [news_relate_news] => [newcol_id] => 0 [newevent_id] => [newcate_code1] => thoi-su [newcate_code2] => phap-luat [news_copyright] => 1 [news_url] => https://www.phunuonline.com.vn/thoi-su/phap-luat/di-chuc-viet-tay-khong-cong-chung-co-duoc-cong-nhan-45961/ [news_urlid] => 45961 [onevent_id] => 0 [survey_id] => [news_lang] => vi [news_link] => [news_iscomment] => 1 [news_type] => [news_numview] => 6538 [news_is_not_ads] => [news_is_not_follow] => [news_link_public] => https://www.phunuonline.com.vn/di-chuc-viet-tay-khong-cong-chung-co-duoc-cong-nhan-a16797.html [tag] => hợp phápkhông công chứngDi chúc viết tay [daynews2] => 2013-08-07 16:23 [daynews] => 07/08/2013 - 16:23 )
news_is_not_ads=
TIN MỚI