Diện tích đất một đằng, cấp sổ một nẻo, có được đền bù thêm?

30/12/2019 - 10:19

PNO - Đất nông nghiệp đã được cấp sổ đỏ hợp pháp. Khi địa phương làm thủ tục thu hồi đất thì diện tích đo đạc thực tế chênh lệch với diện tích trong sổ đỏ. Trong trường hợp này, đất sẽ được bồi thường theo diện tích nào?

Tôi được thừa kế thửa đất nông nghiệp và đã được cấp sổ đỏ hợp pháp. Đến nay, khi địa phương làm thủ tục thu hồi đất để làm khu công nghiệp thì kết quả đo đạc trên thực tế ghi nhận diện tích không giống như trong sổ đỏ. Xin hỏi, tôi sẽ được bồi thường theo diện tích nào?

Nguyễn Minh Vỹ (xã Lai Uyên, H.Bàu Bàng, tỉnh Bình Dương)

Dien tich dat mot dang, cap so mot neo, co duoc den bu them?
(Ảnh minh hoạ)

Điều 12, Nghị định 47/2014 ngày 15/5/2014 của Chính phủ có quy định về việc bồi thường, hỗ trợ về đất khi Nhà nước thu hồi đất đối với trường hợp diện tích đo đạc thực tế khác với diện tích ghi trên giấy tờ về quyền sử dụng đất. 

Theo đó, nếu diện tích đo đạc thực tế nhỏ hơn diện tích ghi trên giấy tờ về quyền sử dụng đất thì bồi thường theo diện tích đo đạc thực tế. Nếu diện tích đo đạc thực tế nhiều hơn diện tích ghi trên giấy tờ về quyền sử dụng đất do việc đo đạc trước đây thiếu chính xác hoặc do khi kê khai đăng ký trước đây, người sử dụng đất không kê khai hết diện tích nhưng toàn bộ ranh giới thửa đất đã được xác định là không thay đổi, không có tranh chấp với những người sử dụng đất liền kề, không do lấn, chiếm thì bồi thường theo diện tích đo đạc thực tế.

Trong trường hợp diện tích đo đạc thực tế nhiều hơn diện tích trên giấy tờ về quyền sử dụng đất, được UBND cấp xã nơi có đất xác nhận diện tích nhiều hơn là do khai hoang hoặc nhận chuyển quyền của người sử dụng đất trước đó, đất đã sử dụng ổn định và không có tranh chấp thì được bồi thường theo diện tích đo đạc thực tế

Cần lưu ý, phần diện tích nhiều hơn diện tích ghi trên giấy tờ về quyền sử dụng đất là do lấn, chiếm mà có thì không được bồi thường.

Luật gia Nguyễn Văn Khôi

 
Array ( [news_id] => 1399696 [news_title] => Diện tích đất một đằng, cấp sổ một nẻo, có được đền bù thêm? [news_title_seo] => [news_supertitle] => [news_picture] => 172231_dat-nong-nghiep-2585242.jpg [news_subcontent] => Đất nông nghiệp đã được cấp sổ đỏ hợp pháp. Khi địa phương làm thủ tục thu hồi đất thì diện tích đo đạc thực tế chênh lệch với diện tích trong sổ đỏ. Trong trường hợp này, đất sẽ được bồi thường theo diện tích nào? [news_subcontent_seo] => [news_headline] => Đất nông nghiệp đã được cấp sổ đỏ hợp pháp. Khi địa phương làm thủ tục thu hồi đất thì diện tích đo đạc thực tế chênh lệch với diện tích trong sổ đỏ. Trong trường hợp này, đất sẽ được bồi thường theo diện tích nào? [news_content] =>

Tôi được thừa kế thửa đất nông nghiệp và đã được cấp sổ đỏ hợp pháp. Đến nay, khi địa phương làm thủ tục thu hồi đất để làm khu công nghiệp thì kết quả đo đạc trên thực tế ghi nhận diện tích không giống như trong sổ đỏ. Xin hỏi, tôi sẽ được bồi thường theo diện tích nào?

Nguyễn Minh Vỹ (xã Lai Uyên, H.Bàu Bàng, tỉnh Bình Dương)

Dien tich dat mot dang, cap so mot neo, co duoc den bu them?
(Ảnh minh hoạ)

Điều 12, Nghị định 47/2014 ngày 15/5/2014 của Chính phủ có quy định về việc bồi thường, hỗ trợ về đất khi Nhà nước thu hồi đất đối với trường hợp diện tích đo đạc thực tế khác với diện tích ghi trên giấy tờ về quyền sử dụng đất. 

Theo đó, nếu diện tích đo đạc thực tế nhỏ hơn diện tích ghi trên giấy tờ về quyền sử dụng đất thì bồi thường theo diện tích đo đạc thực tế. Nếu diện tích đo đạc thực tế nhiều hơn diện tích ghi trên giấy tờ về quyền sử dụng đất do việc đo đạc trước đây thiếu chính xác hoặc do khi kê khai đăng ký trước đây, người sử dụng đất không kê khai hết diện tích nhưng toàn bộ ranh giới thửa đất đã được xác định là không thay đổi, không có tranh chấp với những người sử dụng đất liền kề, không do lấn, chiếm thì bồi thường theo diện tích đo đạc thực tế.

Trong trường hợp diện tích đo đạc thực tế nhiều hơn diện tích trên giấy tờ về quyền sử dụng đất, được UBND cấp xã nơi có đất xác nhận diện tích nhiều hơn là do khai hoang hoặc nhận chuyển quyền của người sử dụng đất trước đó, đất đã sử dụng ổn định và không có tranh chấp thì được bồi thường theo diện tích đo đạc thực tế

Cần lưu ý, phần diện tích nhiều hơn diện tích ghi trên giấy tờ về quyền sử dụng đất là do lấn, chiếm mà có thì không được bồi thường.

Luật gia Nguyễn Văn Khôi

[news_source] => [news_tag] => bồi thường giải toả,hỏi đáp về bồi thường đất,thu hồi đất,đất nông nghiệp,bồi thường đất [news_status] => 6 [news_createdate] => 2019-12-30 10:19:00 [news_date] => [news_publicdate] => 2019-12-30 10:19:00 [news_relate_news] => 1396716 [newcol_id] => 0 [newevent_id] => 0 [newcate_code1] => nha-dat [newcate_code2] => tu-van [news_copyright] => 0 [news_url] => https://www.phunuonline.com.vn/nha-dat/dien-tich-dat-mot-dang-cap-so-mot-neo-co-duoc-den-bu-them-172231/ [news_urlid] => 172231 [onevent_id] => 0 [survey_id] => [news_lang] => vi [news_link] => [news_iscomment] => 1 [news_type] => 0 [news_numview] => 1105 [news_is_not_ads] => [news_is_not_follow] => [news_link_public] => https://www.phunuonline.com.vn/dien-tich-dat-mot-dang-cap-so-mot-neo-co-duoc-den-bu-them-a1399696.html [tag] => bồi thường giải toảhỏi đáp về bồi thường đấtthu hồi đấtđất nông nghiệpbồi thường đất [daynews2] => 2019-12-30 10:19 [daynews] => 30/12/2019 - 10:19 )
news_is_not_ads=
TIN MỚI