Menu

Con hơn 3 tuổi, mẹ còn quyền ưu tiên được nuôi nữa không?

15:00 14/08/2018

pno
Do hoàn cảnh khó khăn khi ly hôn nên tôi chấp nhận để chồng nuôi con khi cháu mới hơn 1 tuổi. Giờ anh sắp tái giá, tôi có điều kiện tốt hơn, muốn nuôi con được không?

Hỏi: Tôi và chồng cũ kết hôn năm 2015 và sau hơn 1 năm chúng tôi đã ly hôn. Trong quá trình chung sống chúng tôi có 1 đứa con trai năm nay hơn 3 tuổi. Vào thời điểm ly hôn cháu mới 1 tuổi, tôi có hoàn cảnh khó khăn nên chồng tôi có yêu cầu xin được nuôi con và được tôi chấp thuận. Hiện tại chồng cũ tôi đã cưới vợ mới và chuẩn bị có con với vợ mới. Tôi có trình bày nguyện vọng được trực tiếp chăm sóc, nuôi dạy con thì chồng cũ không đồng ý. Tôi phải làm thế nào để giành lại quyền nuôi con khi gia đình chồng cũ tôi không đồng ý.

Trả lời của Luật sư:

Chào bạn. Trước hết xin cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi về trường hợp của mình đang gặp phải. Tôi xin đưa ra tư vấn nhằm giúp bạn tháo gỡ thắc mắc đối với vấn đề thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn nhằm đảm bảo tốt nhất cho quyền và lợi ích của bạn như sau:

Con hon 3 tuoi, me con quyen uu tien duoc nuoi nua khong?
Ảnh minh họa

Điều 84 Luật hôn nhân và gia đình 2014 có quy định về thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn như sau:

“1. Trong trường hợp có yêu cầu của cha, mẹ hoặc cá nhân, tổ chức được quy định tại khoản 5 Điều này, Tòa án có thể quyết định việc thay đổi người trực tiếp nuôi con.

2. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con được giải quyết khi có một trong các căn cứ sau đây:

a) Cha, mẹ có thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phù hợp với lợi ích của con;

b) Người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.”

Về cơ bản, bạn có quyền yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con. Nhưng hiện nay con của bạn cũng đã hơn 3 tuổi nên người mẹ không còn quyền ưu tiên trong việc trực tiếp nuôi con như quy định. Tức là yêu cầu của bạn, sẽ được giải quyết như các trường hợp thông thường khác để xem xét điều kiện giữa bố và mẹ trên thực tế một cách cân bằng.

Trường hợp của bạn, để giành quyền nuôi con bạn phải chứng minh được chồng bạn không còn đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, giáo dục con. Theo thông tin bạn cung cấp, hiện tại chồng cũ của bạn đã cưới vợ mới và chuẩn bị có con, bạn có thể chứng minh việc chồng cũ của mình không phù hợp về điều kiện nuôi con dựa trên tình tiết này do có sự thay đổi trong môi trường sống. Tuy nhiên đó không phải là lý do duy nhất để tòa án có thể xem xét cho bạn nuôi con.

Con hon 3 tuoi, me con quyen uu tien duoc nuoi nua khong?
Hình minh họa

Vì thực tế, bạn cần chứng minh khả năng của mình về việc có thể nuôi dưỡng và chăm sóc con như các yếu tố về điều kiện vật chất, tinh thần có thể đảm bảo nuôi dưỡng cho con. Bạn cũng phải chứng minh được mình không thuộc các trường hợp hạn chế quyền của cha mẹ đối với con chưa thành niên theo Điều 85 Luật hôn nhân và gia đình 2014 đó là:

“a) Bị kết án về một trong các tội xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của con với lỗi cố ý hoặc có hành vi vi phạm nghiêm trọng nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con;

 b) phá tán tài sản của con;

 c) có lối sống đồi trụy;

 d) xúi giục, ép buộc con làm những việc trái pháp luật, trái đạo đức xã hội.”

Vì vậy, để xem xét về việc bạn có được quyền nuôi con hay không tòa sẽ cân nhắc kỹ càng. Nhưng trước hết bạn cần làm đơn gửi đến tòa án nhân dân nơi con đang sinh sống để được thụ lý và giải quyết yêu cầu của mình.

Hy vọng bạn sớm tìm được phương án tốt nhất để giải quyết cho vấn đề của mình.

Luật sư Đỗ Quốc Toản

(Đoàn Luật sư TP. HCM)