Menu

Đột quỵ, mù mắt sau khi tiêm chất làm đầy mũi: Đang học thẩm mỹ

14:35 21/12/2016

pno
Chị L. nhập viện vào ngày 20/12, trong tình trạng mắt trái mất thị lực hoàn toàn, yếu tay chân bên phải.

Chiều 21/12, trao đổi với PV, TS.BS Nguyễn Huy Thắng, Trưởng khoa Bệnh lý mạch máu não, Bệnh viện 115 TP.HCM xác nhận thông tin bệnh viện đã tiếp nhận trường hợp một nữ bệnh nhân bị biến chứng gây đột quỵ, mù mắt.

Bệnh nhân là N.T.L (22 tuổi, trú tại TP.HCM) được xác định đột quỵ sau khi tiêm chất làm đầy mũi nhằm nâng cao cánh mũi.

Chị L. nhập viện vào ngày 20/12, trong tình trạng mắt trái mất thị lực hoàn toàn, yếu tay chân bên phải.

Dot quy, mu mat sau khi tiem chat lam day mui: Dang hoc tham my
Bệnh nhân L. đang được tích cực điều trị. Ảnh: Tuổi trẻ

Được biết, hiện chị L. đang học thẩm mỹ tại một cơ sở tại TP.HCM. Trong quá trình học, chị L. có nhờ một người tiêm chất làm đầy mũi.

Tuy nhiên, sau khi tiêm, chị L. thấy mắt trái mờ, tay chân bên phải yếu. Ngay sau khi thấy chị L. có biểu hiện bất thường, mọi người đã đưa nữ bệnh nhân đi cấp cứu.

Nhận định về nguyên nhân khiến nữ bệnh nhân gặp tình trạng trên, bác sĩ Thắng cho biết, khi tiêm chất làm đầy vào trúng mạch máu, loại chất này có thể đã gây thuyên tắc động mạch máu não bên trái, gây yếu nửa người bên phải, ngoài ra còn làm thuyên tắc động mạch mắt, gây mù mắt trái.

Hiện, bệnh nhân L. vẫn đang được tiếp tục điều trị tại bệnh viện.

Hoàng Nam