Menu

bao phu nu

Bệnh viện Mắt TP.HCM nói gì về 'tấm vé số nghĩa tình' phát hành chui?

12:57 26/05/2018

pno
Sau khi Sở Y tế TP.HCM yêu cầu báo cáo vụ tự ý "phát hành vé số nghĩa tình", Bệnh viện Mắt cho biết đã thu hồi gần hết vé phát ra.

Ngày 26/5 đại diện Ban giám đốc Bệnh viện Mắt TP.HCM khẳng định chương trình “Tấm vé số nghĩa tình năm 2018” là nhằm mục đích gây quỹ giúp đỡ đoàn viên thanh niên có hoàn cảnh khó khăn.

Benh vien Mat TP.HCM noi gi ve 'tam ve so nghia tinh' phat hanh chui?

Chương trình này do Ban chấp hành Đoàn thanh niên Bệnh viện Mắt TP.HCM triển khai, đối tượng tham gia thực hiện là các đoàn viên trong các chi đoàn, nhân viên của bệnh viện.

Ngày 11/5/2018 bắt đầu triển khai thực hiện chương trình, nhưng đến ngày 14/5/2018 thì phát hiện lỗi sai do in ấn cụ thể trên mẫu vé thiếu chữ “Lưu hành nội bộ” không đúng với nội dung thể hiện trong kế hoạch vì vậy Ban chấp hành Đoàn Thanh niên tổ chức buổi họp để đề xuất ý kiến giải quyết.

Benh vien Mat TP.HCM noi gi ve 'tam ve so nghia tinh' phat hanh chui?
Ảnh: Hiếu Nguyễn

Sau đó, Ban chấp hành Đoàn bệnh viện đã quyết định thu hồi những tấm vé đã phát hành, ngưng tổ chức chương trình. Hoàn trả lại tiền cho những mạnh thường quân đã ủng hộ. Đoàn thanh niên có báo cáo Đảng ủy, Ban Giám đốc về việc thu hồi vé và xin ngưng chương trình “Tấm vé số nghĩa tình”.

Thực tế, theo báo cáo của Ban chấp hành Đoàn thanh niên bệnh viện, số lượng dự kiến chỉ là 2500 vé, nhưng mới phát hành 500 vé, đến ngày 14/5/2018 chương trình trên đã ngưng, thống nhất hủy bỏ chương trình, thu hồi vé và hoàn tiền cho người đã mua, hiện Bệnh viện Mắt đã thu hồi gần hết vé phát ra.

Lưu hành nội bộ cũng sai luật

Trao đổi với phóng viên Báo Phụ Nữ TPHCM, luật sư Nguyễn Văn Trường đoàn Luật sư TP.HCM cho biết, Tại khoản 1 Điều 1 Nghị định 78/2012/NĐ-CP quy định như sau: “1. Kinh doanh xổ số là ngành nghề kinh doanh có điều kiện, chịu sự kiểm soát chặt chẽ của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền để đảm bảo đáp ứng nhu cầu giải trí của một bộ phận người dân có thu nhập chính đáng và đảm bảo an ninh, trật tự và an toàn xã hội. Chỉ có doanh nghiệp được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh xổ số mới được phép tổ chức hoạt động kinh doanh xổ số”.

Như vậy, chỉ có doanh nghiệp được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh xổ số mới được phép tổ chức hoạt động kinh doanh xổ số.

Thêm vào đó, Điều 30 Nghị định 37/2007/NĐ-CP quy định: “Doanh nghiệp kinh doanh xổ số là công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên, do Nhà nước sở hữu 100% vốn”. Vì vậy, bệnh viện không đủ điều kiện để kinh doanh xổ số. Do đã không đủ điều kiện kinh doanh xổ số nên dù in ra nhiều hay ít, mệnh giá lớn hay nhỏ đều vi phạm pháp luật. Tùy mức độ, hậu quả, tính chất hành vi mà có thể bị xử phạt hành chính, trách nhiệm dân sự và thậm chí sẽ bị xử lý hình sự nếu sau khi điều tra vụ việc có dấu hiệu cấu thành tội phạm.

Tóm lại, dù lưu hành nội bộ cũng sai luật. Việc xử lý cũng nên xem xét việc đây là vé số lưu hành nội bộ và nhằm mục đích từ thiện.

Tiến Đạt